Giấy phép lái xe hết hạn: Mức phạt và hướng dẫn thủ tục xin cấp mới

ethereal

Tiểu thương tích cực
Tham gia
5 Tháng mười một 2021
Bài viết
348
Điểm tương tác
1
Sử dụng giấy phép lái xe ô tô quá hạn sẽ bị xử phạt từ 5 - 12 triệu đồng. Do vậy, các bác cần để ý thời hạn của bằng lái và tiến hành thủ tục đổi mới kịp thời để tránh được mức phạt trên. Bài viết dưới đây, dgX sẽ hướng dẫn chi tiết các bước tiến hành thủ tục đổi bằng lái xe ô tô do sắp hết hạn để các bác tiện tham khảo.

1. Sau bao lâu chủ phương tiện cần đổi giấy phép lái xe?​

Điều 17 Thông tư 12/2017/TT-BGTVT quy định về thời hạn giấy phép lái xe như sau:



- Giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3 không có thời hạn.



- Giấy phép lái xe hạng B1 có thời hạn đến khi người lái xe đủ 55 tuổi đối với nữ và đủ 60 tuổi đối với nam; trường hợp người lái xe trên 45 tuổi đối với nữ và trên 50 tuổi đối với nam thì giấy phép lái xe được cấp có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

- Giấy phép lái xe hạng A4, B2 có thời hạn 10 năm, kể từ ngày cấp.

- Giấy phép lái xe hạng C, D, E, FB2, FC, FD, FE có thời hạn 05 năm, kể từ ngày cấp.

Đồng thời, khoản 2 Điều 37 Thông tư này cũng lưu ý: Người có giấy phép lái xe có thời hạn thực hiện việc đổi giấy phép lái xe trước khi hết thời hạn sử dụng; người có giấy phép lái xe bị hỏng còn thời hạn sử dụng được đổi giấy phép lái xe.



Do vậy với các loại bằng lái có thời hạn thì khi gần hết hạn sử dụng, các bác nên tiến hành làm thủ tục đổi giấy phép lái xe để tiếp tục sử dụng xe hợp pháp.


2. Mức phạt với hành vi sử dụng giấy phép lái xe ô tô quá hạn​

Theo khoản 11 Điều 2 Nghị định 123/2021/NĐ-CP, người điều khiển xe ô tô và các loại xe tương tự xe ô tô có Giấy phép lái xe nhưng đã hết hạn sử dụng thì bị phạt:

- Từ 5 triệu đồng đến 7 triệu đồng đối với giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng dưới 03 tháng.

- Từ 10 triệu đồng đến 12 triệu đồng đối với giấy phép lái xe đã hết hạn sử dụng từ 03 tháng trở lên.


3. Hướng dẫn thủ tục đổi bằng lái xe ô tô​


Để tiến hành thủ tục đổi bằng lái xe ô tô do sắp hết hạn, chúng ta có thể chọn 2 phương thức: Trực tiếp hoặc online. Cụ thể:

- Đổi bằng lái xe trực tiếp:

Bước 01: Chuẩn bị hồ sơ, gồm (theo Điều 38 Thông tư 12/2017):

+ Đơn đề nghị đổi giấy phép lái xe;

+ Giấy khám sức khỏe của người lái xe do cơ sở y tế có thẩm quyền cấp theo quy định, trừ các đối tượng: Người có giấy phép lái xe hạng A1, A2, A3; Người có nhu cầu tách giấy phép lái xe có thời hạn và không thời hạn;

+ Bản sao giấy phép lái xe, giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân hoặc hộ chiếu còn thời hạn có ghi số giấy CMND hoặc thẻ căn cước công dân (đối với người Việt Nam) hoặc hộ chiếu còn thời hạn sử dụng (đối với người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài).

Bước 02: Nộp hồ sơ

Sau khi chuẩn bị xong các giấy tờ nêu trên, bạn nộp hồ sơ tại Tổng cục Đường bộ Việt Nam hoặc Sở Giao thông Vận tải bất cứ tỉnh, thành phố nào.

Lưu ý: Bạn có thể đổi bằng lái xe ở tỉnh khác nơi cấp bằng trước đó.

Bước 03: Nộp lệ phí

Theo Biểu mức thu phí cấp đổi giấy phép lái xe tại Thông tư 188/2016/TT-BTC, phí cấp đổi giấy phép lái xe hiện nay là 135.000/lần.

Bước 04: Lấy phiếu hẹn và Nhận kết quả tại nơi nộp hồ sơ



Thời gian đổi giấy phép lái xe không quá 05 ngày làm việc, kể từ khi nhận hồ sơ đầy đủ theo quy định.

- Đổi bằng lái xe online:

Bước 01: Truy cập Cổng dịch vụ công quốc gia tại địa chỉ: https://dichvucong.gov.vn/p/home/dvc-trang-chu.html

Bước 02: Chọn Dịch vụ công trực tuyến

Gõ tìm dịch vụ “đối giấy phép lái xe”

Bước 03: Xem chi tiết trình tự thực hiện thủ tục để biết cần chuẩn bị những giấy tờ gì

Bước 04: Chọn cơ quan thực hiện

Chọn Tỉnh/thành phố, Chọn Sở và click “Đồng ý”

Bước 05: Giao diện sẽ chuyển qua Cổng dịch vụ công đổi giấy phép lái xe đã chọn sau đó ấn "Nộp trực tiếp"

Bước 06: Hoàn tất thông tin yêu cầu trên trang và nhấn đăng ký.

Bước 7: Sau khi hồ sơ được xác nhận lịch hẹn các bạn chỉ cần theo đúng giờ được hẹn và mang Giấy Chứng minh nhân dân hoặc Hộ chiếu (đối với người nước ngoài) để đối chiếu và mang theo đầy đủ hồ sơ để thực hiện việc đổi giấy phép lái xe.

Bạn có thể theo dõi sơ đồ quá trình đổi giấy phép lái xe online sau đây:




4. Bằng lái xe hết hạn có phải thi lại không?​

Về vấn đề này, tại Điều 36 Thông tư 12/2017 có quy định như sau, người có giấy phép lái xe quá thời hạn sử dụng:

- Từ 03 tháng đến dưới 01 năm, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;



- Từ 01 năm trở lên, kể từ ngày hết hạn, phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Như vậy, theo quy định trên có thể thấy:

- Nếu để giấy phép lái xe quá thời hạn dưới 03 tháng: Được làm thủ tục cấp lại giấy phép lái xe;

- Quá thời hạn từ 03 tháng đến dưới 01 năm: Phải sát hạch lại lý thuyết để cấp lại giấy phép lái xe;

- Quá thời hạn từ 01 năm trở lên: Phải sát hạch lại cả lý thuyết và thực hành để cấp lại giấy phép lái xe.

Xem thêm tại: https://www.danhgiaxe.com/giay-phep-lai-xe-het-han-muc-phat-va-huong-dan-thu-tuc-xin-cap-moi-30915
 

Bình luận bằng Facebook

Bên trên